![](https://na.mahidol.ac.th/ohc/wp-content/uploads/2021/05/187783365_3923280171083367_2628476618921735379_n.jpg)
โครงการสร้างพื้นที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้าเฉพาะกิจ ครั้งที่1
.
หลังได้รับการประสานจากทาง #วัดป่ามโนธรรมวนาราม ให้ช่วยควบคุมจำนวนประชากรสุนัขในบริเวณวัดที่มีมากกว่า 40 ตัว และยังมีแนวโน้มจะเพิ่มมากขึ้นหากไม่ได้รับการจัดการแก้ไข
.
#วันเฮลท์มหิดลนครสวรรค์ จึงได้ออกให้บริการวิชาการ ณ #วัดป่ามโนธรรมวนาราม โดยทำการควบคุมประชากรสุนัขในวัดด้วยวิธีการผ่าตัดทำหมัน พร้อมทั้งทำวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าให้แก่สุนัขในวัด และด้วยจำนวนสุนัขที่มีค่อนข้างมาก เราจึงวางแผนออกให้บริการ ณ วัดป่ามโนธรรม เป็นจำนวน 3 ครั้งด้วยกัน (19,28 พฤษภาคม และ 2 มิถุนายน 2564)
.